Xuất trình hồ sơ gốc của giấy phép lái xe được không?

Xuất trình hồ sơ gốc của giấy phép lái xe được không?
4.8 (96) votes

Ông Phạm Huy Vĩ (phamkhangvy88@…) vi phạm lỗi vượt quá tốc độ và mới bị mất giấy phép lái xe (GPLX). Khi CSGT kiểm tra ông chỉ có hồ sơ gốc GPLX nên bị giữ xe và phạt 1 triệu đồng lỗi vi phạm. Ông Vĩ hỏi: CSGT phạt ông có đúng quy định không?

Về vấn đề này, ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế – Bộ Công an trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ thì: Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo Đăng ký xe;Giấy phép lái xe; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Vì vậy, khi CSGT kiểm tra, ông không xuất trình được GPLX mà xuất trình hồ sơ gốc GPLX là vi phạm quy định nêu trên.

Bởi vì, hồ sơ gốc GPLX không thể thay thế được GPLX. Mặt khác, khi đi làm lại thủ tục xin cấp lại GPLX phải đủ điều kiện được cấp GPLX thì mới được cơ quan có thẩm quyền cấp.

Do ông Vĩ  không nêu rõ là điều khiển xe ô tô hay xe mô tô, xe gắn máy nên trường hợp của ông theo quy định của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/09/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP thì bị xử lý như sau:

Đối với vi phạm về tốc độ

Trường hợp điều khiển xe ô tô: Theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/h đến trên 35 km/h và bị tước quyền sử dụng GPLX từ 30 ngày đến 60 ngày tuỳ theo lỗi vi phạm.

Trường hợp điều khiển xe mô tô, xe gắn máy: Theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/h đến trên 20 km/h và bị tước quyền sử dụng GPLX 30 ngày tuỳ theo lỗi vi phạm.

Đối với hành vi không có GPLX

Đối với trường hợp điều khiển xe ô tô: Theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 24, Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì người điều khiển xe ô tô bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi không có GPLX và bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày.

Đối với trường hợp điều khiển xe mô tô, xe gắn máy: Theo quy định tại Khoản 5 Điều 24, Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với hành vi không có GPLX và bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày.

Theo nội dung câu hỏi thì ông Vĩ vừa vi phạm lỗi tốc độ vừa không có GPLX nên theo quy định tại Khoản 2 Điều 56 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính thì khi quyết định xử phạt người có thẩm quyền sẽ ra một quyết định xử phạt trong đó quyết định hình thức, mức xử phạt đối với từng hành vi vi phạm của ông, nếu các hình thức xử phạt là phạt tiền thì cộng lại thành mức phạt chung.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Vụ Pháp chế – Bộ Công anđã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Nguồn :baodientu. chinhphu. vn

 

Để lại một trả lời

Địa chỉ email sẽ không được công bố. Các trường bắt buộc được đánh dấu *